17 ผู้ให้บริการ Email Marketing ที่ดีที่สุดในปี 2026: คู่มือเปรียบเทียบฉบับสมบูรณ์

เปรียบเทียบผู้ให้บริการ email marketing ชั้นนำ พร้อมรีวิวโดยละเอียดเกี่ยวกับฟีเจอร์ ราคา อัตราการส่งถึง และระบบอัตโนมัติ ค้นหาแพลตฟอร์มที่ดีที่สุดสำหรับธุรกิจของคุณ

Featured image for article: 17 ผู้ให้บริการ Email Marketing ที่ดีที่สุดในปี 2026: คู่มือเปรียบเทียบฉบับสมบูรณ์

การเลือกผู้ให้บริการ email marketing ที่เหมาะสมเป็นหนึ่งในการตัดสินใจที่มีผลกระทบมากที่สุดต่อกลยุทธ์การตลาดของคุณ เมื่ออีเมลสร้าง ROI เฉลี่ย 36 ดอลลาร์ต่อทุก 1 ดอลลาร์ที่ใช้จ่าย แพลตฟอร์มที่คุณเลือกส่งผลโดยตรงต่อศักยภาพรายได้ของคุณ

หลังจากการทดสอบอย่างละเอียดของแพลตฟอร์มกว่า 40 แพลตฟอร์ม เราได้ระบุ 17 ผู้ให้บริการ email marketing ที่ดีที่สุดสำหรับปี 2026 คู่มือนี้ให้การเปรียบเทียบโดยละเอียดของฟีเจอร์ ราคา อัตราการส่งถึง และ use case ที่เหมาะสม เพื่อช่วยให้คุณตัดสินใจได้อย่างมีข้อมูล

ผลลัพธ์โดยย่อ: 5 ผู้ให้บริการ Email Marketing ชั้นนำ

ผู้ให้บริการเหมาะสำหรับราคาเริ่มต้นแผนฟรีคะแนน
Brevoคุณค่าโดยรวมและ multi-channel$9/เดือน300 อีเมล/วัน9.5/10
Mailchimpผู้เริ่มต้นและรายชื่อขนาดเล็ก$13/เดือน500 contacts8.5/10
Klaviyoร้านค้าอีคอมเมิร์ซ$20/เดือน250 contacts9.0/10
ConvertKitCreator เนื้อหา$15/เดือน1,000 subscribers8.5/10
ActiveCampaignAutomation ขั้นสูง$15/เดือนทดลอง 14 วัน9.0/10

สิ่งที่ต้องมองหาในผู้ให้บริการ Email Marketing

ก่อนเข้าสู่รีวิวแต่ละแพลตฟอร์ม การเข้าใจเกณฑ์การประเมินหลักจะช่วยให้คุณเลือกได้ถูกต้องตามความต้องการเฉพาะ

ฟีเจอร์จำเป็นที่ต้องประเมิน

1. Email Builder และ Template

  • คุณภาพของ drag-and-drop editor
  • ขนาดและความหลากหลายของคลังเทมเพลต
  • ตัวเลือกการปรับแต่ง HTML
  • Responsive บนมือถือ
  • Brand kit และการจัดการ asset

2. การจัดการรายชื่อและการแบ่งกลุ่ม

  • ความสามารถในการจัดระเบียบ contact
  • ความยืดหยุ่นของการแบ่งกลุ่ม
  • การสนับสนุน tag และ field ที่กำหนดเอง
  • การจัดการรายการซ้ำ
  • เครื่องมือรักษาความสะอาดของรายชื่อ

3. ความสามารถ Automation

  • Visual workflow builder
  • เทมเพลต automation สำเร็จรูป
  • ความหลากหลายและความซับซ้อนของ trigger
  • การสนับสนุน conditional logic
  • ลำดับ multi-step

4. Deliverability

  • อัตราการส่งถึง inbox
  • การสนับสนุนการยืนยันตัวตน (SPF, DKIM, DMARC)
  • ตัวเลือก dedicated IP
  • เครื่องมือทดสอบสแปม
  • การจัดการชื่อเสียงผู้ส่ง

5. Analytics และการรายงาน

  • การติดตามแบบเรียลไทม์
  • ความสามารถ A/B testing
  • การระบุแหล่งที่มาของรายได้
  • Click map และ heat map
  • ตัวสร้างรายงานที่กำหนดเอง

6. การเชื่อมต่อ

  • การเชื่อมต่อแพลตฟอร์มอีคอมเมิร์ซ
  • การเชื่อมต่อ CRM
  • ระบบนิเวศแอปของบุคคลที่สาม
  • คุณภาพและเอกสาร API
  • การเชื่อมต่อแบบ native เทียบกับ Zapier

7. โมเดลราคา

  • ราคาตาม contact เทียบกับตามอีเมล
  • ข้อจำกัดฟีเจอร์ตาม tier
  • ค่าใช้จ่ายเกิน
  • ข้อกำหนดสัญญา
  • ค่าใช้จ่ายในการขยาย

ความสามารถ Multi-Channel

Email marketing ยุคใหม่ขยายออกไปไกลกว่าอีเมล ประเมินผู้ให้บริการตาม

ช่องทางความสำคัญผู้ให้บริการชั้นนำ
SMS MarketingสูงBrevo, Klaviyo, Omnisend
WhatsAppกำลังเติบโตBrevo, MessageBird
Push NotificationปานกลางBrevo, Pushowl
Live ChatปานกลางHubSpot, Intercom
Social RetargetingปานกลางMailchimp, Klaviyo

รีวิวผู้ให้บริการโดยละเอียด

1. Brevo (เดิมชื่อ Sendinblue)

เหมาะสำหรับ: Multi-channel marketing ที่มีคุณค่าเยี่ยม

Brevo ได้กลายเป็นหนึ่งในแพลตฟอร์มการตลาดที่ครอบคลุมมากที่สุด โดยเสนออีเมล, SMS, WhatsApp และ marketing automation ในราคาที่แข่งขันได้ โมเดลราคาต่ออีเมลทำให้น่าดึงดูดเป็นพิเศษสำหรับธุรกิจที่มีรายชื่อ contact จำนวนมาก

ฟีเจอร์หลัก:

  • contacts ไม่จำกัดในทุกแผน
  • Email, SMS และ WhatsApp marketing
  • Visual automation builder
  • Transactional email รวมอยู่
  • ฟังก์ชัน CRM ในตัว
  • Landing page builder
  • การเชื่อมต่อ Facebook ads

Email Builder: Drag-and-drop editor ของ Brevo ใช้งานง่ายและทรงพลัง คลัง template มีการออกแบบ responsive กว่า 60 แบบ และ AI assistant ช่วยปรับแต่งหัวเรื่องและ copy

Automation: Visual workflow builder รองรับ automation multi-channel ที่ซับซ้อน สามารถรวมอีเมล, SMS และ WhatsApp ใน workflow เดียวพร้อม conditional branching, time delay และ A/B testing

Deliverability: Brevo รักษา deliverability 99%+ พร้อมตัวเลือก dedicated IP เริ่มต้นที่แผน Business มีการสนับสนุนการยืนยันตัวตนครบถ้วนและเครื่องมือทดสอบสแปม

ราคา:

แผนราคาอีเมล/เดือนฟีเจอร์หลัก
ฟรี$0300/วันcontacts ไม่จำกัด, ฟีเจอร์พื้นฐาน
Starter$9/เดือน5,000ไม่มีขีดจำกัดการส่งรายวัน
Business$18/เดือน5,000Marketing automation, A/B testing
Enterpriseกำหนดเองไม่จำกัดDedicated IP, การสนับสนุนลำดับความสำคัญ

ข้อดี:

  • contacts ไม่จำกัดในทุกแผน (จ่ายต่ออีเมล ไม่ใช่ต่อ contact)
  • การเชื่อมต่อ SMS และ WhatsApp แบบ native
  • การจัดการ transactional email ที่ยอดเยี่ยม
  • ราคาที่แข่งขันได้ในระดับขนาดใหญ่
  • อัตรา deliverability ที่แข็งแกร่ง

ข้อเสีย:

  • ฟีเจอร์ขั้นสูงมีช่วงการเรียนรู้
  • Interface ขัดเกลาน้อยกว่า Mailchimp
  • เทมเพลต automation สำเร็จรูปมีจำกัด

สรุป: Brevo เสนอคุณค่าที่ดีที่สุดสำหรับธุรกิจที่ต้องการ multi-channel marketing โมเดลราคาต่ออีเมลเป็นประโยชน์สำหรับบริษัทที่มีรายชื่อขนาดใหญ่แต่มีส่วนร่วมน้อยกว่า


2. Mailchimp

เหมาะสำหรับ: ผู้เริ่มต้นและธุรกิจขนาดเล็กที่เพิ่งเริ่มต้น

Mailchimp ยังคงเป็นชื่อที่ได้รับการยอมรับมากที่สุดใน email marketing Interface ที่ใช้งานง่ายและคลัง template ที่กว้างขวางทำให้ผู้เริ่มต้นสร้างแคมเปญระดับมืออาชีพได้ง่าย

ฟีเจอร์หลัก:

  • Drag-and-drop builder ที่ใช้งานง่าย
  • Email template กว่า 100 แบบ
  • Creative Assistant (การออกแบบด้วย AI)
  • Website builder รวมอยู่
  • การโพสต์บนโซเชียลมีเดีย
  • ฟังก์ชัน CRM พื้นฐาน
  • Content optimizer

Email Builder: Editor ของ Mailchimp เป็นหนึ่งในที่ใช้งานง่ายที่สุด Creative Assistant สร้างการออกแบบที่สอดคล้องกับแบรนด์โดยอัตโนมัติ และ Content Optimizer ให้ feedback แบบเรียลไทม์บนแคมเปญ

Automation: Customer Journeys มีให้ในแผนชำระเงิน พร้อม workflow สำเร็จรูปสำหรับสถานการณ์ทั่วไป Visual builder ตรงไปตรงมาแต่ยืดหยุ่นน้อยกว่าคู่แข่งสำหรับลำดับที่ซับซ้อน

Deliverability: Mailchimp รักษา deliverability ที่แข็งแกร่งด้วยการตั้งค่าการยืนยันตัวตนอัตโนมัติและการตรวจสอบการปฏิบัติตามกฎ อย่างไรก็ตาม shared IP pool ใน tier ที่ต่ำกว่าอาจส่งผลต่อการส่งถึง inbox

ราคา:

แผนราคาContactsอีเมล/เดือน
ฟรี$05001,000
Essentials$13/เดือน5005,000
Standard$20/เดือน5006,000
Premium$350/เดือน10,000150,000

หมายเหตุ: ราคาเพิ่มขึ้นตามจำนวน contact

ข้อดี:

  • Interface ที่ใช้งานง่ายมาก
  • คลัง template ที่ยอดเยี่ยม
  • Website builder รวมอยู่
  • การรู้จักแบรนด์ที่แข็งแกร่ง
  • ดีสำหรับแคมเปญง่าย ๆ

ข้อเสีย:

  • ราคาตาม contact แพงขึ้น
  • นับ contacts ที่ยกเลิกการติดตามเข้าในขีดจำกัด
  • SMS จำกัด (เฉพาะสหรัฐฯ)
  • ไม่มีการเชื่อมต่อ WhatsApp
  • ฟีเจอร์ขั้นสูงต้องการ tier ที่สูงกว่า

สรุป: Mailchimp เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นที่มีรายชื่อขนาดเล็กซึ่งให้ความสำคัญกับความง่ายในการใช้งานมากกว่าฟีเจอร์ขั้นสูง ค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วเมื่อรายชื่อเติบโต


3. Klaviyo

เหมาะสำหรับ: ร้านค้าอีคอมเมิร์ซที่ต้องการเติบโตด้านรายได้

Klaviyo สร้างขึ้นมาเพื่ออีคอมเมิร์ซโดยเฉพาะ พร้อมการเชื่อมต่อเชิงลึกกับ Shopify, WooCommerce และแพลตฟอร์มอื่น ๆ Predictive analytics และการระบุแหล่งที่มาของรายได้ทำให้วัดผลกระทบทางการตลาดได้ง่าย

ฟีเจอร์หลัก:

  • การเชื่อมต่ออีคอมเมิร์ซเชิงลึก
  • Predictive analytics
  • การระบุแหล่งที่มาของรายได้
  • คำแนะนำสินค้า
  • SMS marketing
  • การทำนายมูลค่าตลอดชีพของลูกค้า
  • ข้อมูล benchmark

Email Builder: Builder ของ Klaviyo รวม product feed แบบไดนามิก คำแนะนำที่ปรับเฉพาะบุคคล และ content block แบบมีเงื่อนไข เทมเพลตมุ่งเน้นอีคอมเมิร์ซพร้อม product carousel ในตัว

Automation: Flow สำเร็จรูปสำหรับตะกร้าที่ถูกละทิ้ง welcome series หลังการซื้อ และ win-back campaign Workflow builder มีความซับซ้อนสูงพร้อมตัวเลือก trigger ที่กว้างขวาง

Deliverability: Deliverability ที่ยอดเยี่ยมพร้อมฟีเจอร์ smart sending ที่ปรับเวลาส่งและจัดการสุขภาพรายชื่ออัตโนมัติ Dedicated IP มีให้ใน tier ที่สูงกว่า

ราคา:

แผนContactsราคาSMS Credits
ฟรี250$0150 SMS/เดือน
Email251-500$20/เดือนAdd-on
Email1,000$30/เดือนAdd-on
Email5,000$100/เดือนAdd-on
Email10,000$150/เดือนAdd-on

ข้อดี:

  • ฟีเจอร์เฉพาะอีคอมเมิร์ซ
  • Predictive analytics
  • การระบุแหล่งที่มาของรายได้ที่แข็งแกร่ง
  • Flow automation สำเร็จรูป
  • การเชื่อมต่อ Shopify ที่ยอดเยี่ยม

ข้อเสีย:

  • แพงเมื่อเทียบกับทางเลือกอื่น
  • มุ่งเน้นอีคอมเมิร์ซ (เหมาะน้อยสำหรับอื่น)
  • ช่วงการเรียนรู้สำหรับการใช้งานเต็มรูปแบบ
  • SMS เสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

สรุป: Klaviyo คือตัวเลือก premium สำหรับร้านค้าอีคอมเมิร์ซที่พร้อมลงทุนใน marketing automation ที่ซับซ้อน ROI มักคุ้มค่ากับต้นทุนที่สูงกว่า


4. ConvertKit

เหมาะสำหรับ: Content creator และผู้ขายผลิตภัณฑ์ดิจิทัล

ConvertKit ออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับ creator, blogger และผู้สอน online course การมุ่งเน้นที่ความเรียบง่ายและฟีเจอร์เฉพาะ creator ทำให้โดดเด่น

ฟีเจอร์หลัก:

  • การออกแบบมุ่งเน้น Creator
  • Visual automation builder
  • ระบบ subscriber tagging
  • Landing page builder
  • ฟีเจอร์ commerce สำหรับผลิตภัณฑ์ดิจิทัล
  • เครื่องมือสร้างรายได้จาก newsletter
  • Sponsor network

Email Builder: ConvertKit ชอบอีเมลสไตล์ plain-text ที่รู้สึกเป็นส่วนตัว แม้จะมี visual template ให้ด้วย การมุ่งเน้นอยู่ที่เนื้อหามากกว่าการออกแบบ

Automation: Visual Automation ทำให้สร้างลำดับที่ซับซ้อนตามการกระทำของ subscriber ได้ง่าย ระบบ tag-based ยืดหยุ่นสำหรับการจัดการผู้ชมที่หลากหลาย

Deliverability: ConvertKit รักษา deliverability ที่แข็งแกร่งด้วยการทำความสะอาดรายชื่ออัตโนมัติและการจัดการชื่อเสียงการส่งตาม engagement

ราคา:

แผนราคาSubscribersฟีเจอร์หลัก
ฟรี$01,000ฟีเจอร์พื้นฐาน, จำกัด
Creator$15/เดือน300Automation, การเชื่อมต่อ
Creator$29/เดือน1,000ฟีเจอร์ครบถ้วน
Creator Pro$59/เดือน1,000Scoring, การรายงาน

ข้อดี:

  • เหมาะสำหรับ content creator
  • Free tier ที่ใจกว้าง (1,000 subscribers)
  • Interface ที่เรียบง่ายและสะอาด
  • ฟีเจอร์ commerce ในตัว
  • Creator Network สำหรับการเติบโต

ข้อเสีย:

  • เทมเพลตอีเมลจำกัด
  • Analytics พื้นฐาน
  • ไม่มี SMS หรือ multi-channel
  • เหมาะน้อยสำหรับร้านค้าอีคอมเมิร์ซ

สรุป: ConvertKit คือตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับ creator, blogger และผู้ขาย course ที่ให้ความสำคัญกับความเรียบง่ายและการจัดการ subscriber มากกว่าความซับซ้อนในการออกแบบ


5. ActiveCampaign

เหมาะสำหรับ: Automation ขั้นสูงและการเชื่อมต่อ CRM

ActiveCampaign เสนอความสามารถ automation ที่ทรงพลังที่สุดในส่วนตลาดกลาง การรวม email marketing และ CRM ทำให้เหมาะสำหรับองค์กรที่ขับเคลื่อนด้วยการขาย

ฟีเจอร์หลัก:

  • Advanced automation builder
  • CRM ในตัว
  • Lead scoring
  • Site tracking
  • Conditional content
  • การทำนายด้วย machine learning
  • Sales automation

Email Builder: Drag-and-drop builder ที่มีความสามารถพร้อม conditional content block ที่เปลี่ยนแปลงตามข้อมูล subscriber คลัง template เพียงพอแต่ไม่โดดเด่น

Automation: Automation ของ ActiveCampaign นำอุตสาหกรรมในระดับราคานี้ Branching ที่ซับซ้อน predictive sending และการปรับแต่ง machine learning เป็นมาตรฐาน

Deliverability: Deliverability ที่แข็งแกร่งพร้อม predictive sending ที่ปรับเวลาการส่ง Dedicated IP และการยืนยันตัวตน DKIM/SPF ได้รับการสนับสนุนอย่างครบถ้วน

ราคา:

แผนราคา (500 contacts)ฟีเจอร์หลัก
Lite$15/เดือนEmail marketing, automation
Plus$49/เดือนCRM, landing page
Professional$79/เดือนPredictive sending, attribution
Enterprise$145/เดือนการรายงานที่กำหนดเอง, การสนับสนุนเฉพาะ

ข้อดี:

  • Automation ทรงพลังที่สุด
  • CRM ในตัว
  • Lead และ contact scoring
  • ฟีเจอร์เชิงทำนาย
  • ยอดเยี่ยมสำหรับ B2B

ข้อเสีย:

  • ช่วงการเรียนรู้ที่ชันกว่า
  • ไม่มีแผนฟรี
  • Interface อาจรู้สึกซับซ้อน
  • การรายงานอาจไม่ intuitive เท่าที่ควร

สรุป: ActiveCampaign คือตัวเลือกสำหรับธุรกิจที่ต้องการ automation และความสามารถ CRM ที่ซับซ้อน ช่วงการเรียนรู้คุ้มค่าในแง่ประสิทธิภาพทางการตลาด


6. HubSpot

เหมาะสำหรับ: Marketing suite ครบวงจรและความต้องการระดับ Enterprise

HubSpot เสนอ email marketing เป็นส่วนหนึ่งของ Marketing Hub ที่ครอบคลุม เหมาะสำหรับองค์กรที่ต้องการแพลตฟอร์มการตลาด การขาย และบริการแบบครบวงจร

ฟีเจอร์หลัก:

  • Marketing suite ครบถ้วน
  • CRM ทรงพลัง (มี free tier)
  • ระบบจัดการเนื้อหา
  • เครื่องมือ SEO
  • การจัดการโซเชียลมีเดีย
  • การจัดการโฆษณา
  • การรายงานและ analytics

Email Builder: Drag-and-drop editor ของ HubSpot ขัดเกลาพร้อมการปรับเฉพาะบุคคลของ smart content เทมเพลตมีความเป็นมืออาชีพ และประสบการณ์การออกแบบราบรื่น

Automation: Workflow ทรงพลังและเชื่อมต่อเชิงลึกกับ CRM สามารถ automate ข้ามจุดสัมผัสการตลาด การขาย และบริการ

Deliverability: Deliverability ระดับ enterprise พร้อม dedicated IP การยืนยันตัวตนขั้นสูง และการตรวจสอบโดยละเอียด

ราคา:

แผนราคาContactsฟีเจอร์
ฟรี$01,000อีเมลพื้นฐาน, ฟอร์ม
Starter$18/เดือน1,000ไม่มี HubSpot branding
Professional$800/เดือน2,000Automation ครบถ้วน
Enterprise$3,600/เดือน10,000ฟีเจอร์ขั้นสูง

ข้อดี:

  • แพลตฟอร์มครบวงจร
  • CRM ฟรีที่ทรงพลัง
  • การเชื่อมต่อที่ยอดเยี่ยม
  • พร้อมสำหรับ enterprise
  • การสนับสนุนและการฝึกอบรมที่แข็งแกร่ง

ข้อเสีย:

  • แพงสำหรับ email marketing เพียงอย่างเดียว
  • การกระโดดราคาระหว่าง tier ที่ชัน
  • อาจมากเกินไปสำหรับความต้องการง่าย
  • โครงสร้างราคาที่ซับซ้อน

สรุป: HubSpot เหมาะเมื่อคุณต้องการ marketing suite ครบถ้วน สำหรับ email marketing เพียงอย่างเดียว มีราคาสูงเกินไปเมื่อเทียบกับเครื่องมือเฉพาะทาง


7. GetResponse

เหมาะสำหรับ: การตลาดที่ผสาน Webinar

GetResponse รวม email marketing กับการ hosting webinar ทำให้พิเศษสำหรับธุรกิจที่อาศัยกิจกรรมออนไลน์ในการสร้าง lead

ฟีเจอร์หลัก:

  • Email marketing
  • การ hosting webinar (ผู้เข้าร่วมสูงสุด 1,000 คน)
  • Marketing automation
  • Landing page
  • Website builder
  • Conversion funnel
  • เครื่องมืออีคอมเมิร์ซ

Email Builder: Drag-and-drop editor ยุคใหม่พร้อมคำแนะนำการออกแบบด้วย AI คลัง template มีการออกแบบกว่า 200 แบบที่ปรับแต่งสำหรับอุตสาหกรรมต่าง ๆ

Automation: Visual automation builder พร้อมเทมเพลตสำเร็จรูปสำหรับ lead nurturing การขาย และ engagement การเข้าร่วม webinar สามารถทริกเกอร์ลำดับอัตโนมัติ

Deliverability: Deliverability ที่แข็งแกร่งพร้อมการจัดการ bounce อัตโนมัติและสุขภาพรายชื่อ Dedicated IP มีให้ใน tier ที่สูงกว่า

ราคา:

แผนราคา (1,000 contacts)ฟีเจอร์หลัก
ฟรี$0500 contacts, พื้นฐาน
Email Marketing$19/เดือนAutoresponder, AI
Marketing Automation$59/เดือนWorkflow, webinar
E-commerce Marketing$119/เดือนฟีเจอร์อีคอมเมิร์ซ

ข้อดี:

  • การ hosting webinar ที่รวมอยู่
  • ชุดฟีเจอร์ที่ครอบคลุม
  • ราคาที่แข่งขันได้
  • Automation ที่ดี
  • ความสามารถอีคอมเมิร์ซ

ข้อเสีย:

  • คุณภาพ webinar ไม่ดีที่สุดในประเภท
  • Interface รู้สึกล้าสมัย
  • เวลาตอบสนองการสนับสนุนแตกต่างกัน
  • บางฟีเจอร์ขาดความลึก

สรุป: GetResponse เหมาะสำหรับธุรกิจที่ใช้ webinar เป็นส่วนหนึ่งของกลยุทธ์การตลาด แนวทางครบวงจรให้คุณค่าที่ดี


8. Constant Contact

เหมาะสำหรับ: ธุรกิจท้องถิ่นและองค์กรไม่แสวงผลกำไร

Constant Contact ให้บริการธุรกิจขนาดเล็กมานับทศวรรษ โดยเสนอ email marketing ที่ตรงไปตรงมาพร้อมการสนับสนุนลูกค้าที่ยอดเยี่ยม

ฟีเจอร์หลัก:

  • Email builder ที่ใช้งานง่าย
  • การจัดการกิจกรรม
  • เครื่องมือโซเชียลมีเดีย
  • Automation พื้นฐาน
  • การจัดการรายชื่อ
  • แบบสำรวจและ poll
  • การเชื่อมต่ออีคอมเมิร์ซ

Email Builder: Drag-and-drop editor ง่าย ๆ พร้อมเทมเพลตหลายร้อยแบบ Interface ให้ความสำคัญกับความง่ายในการใช้งานมากกว่าฟีเจอร์ขั้นสูง

Automation: Automation พื้นฐานพร้อม triggered email สำหรับแคมเปญ welcome, วันเกิด และครบรอบ Workflow builder จำกัดเมื่อเทียบกับคู่แข่ง

Deliverability: Deliverability ที่แข็งแกร่งพร้อมการตรวจสอบการปฏิบัติตามกฎและการป้องกันการละเมิดอย่างเชิงรุก

ราคา:

แผนราคา (500 contacts)ฟีเจอร์หลัก
Lite$12/เดือนอีเมลพื้นฐาน, เทมเพลต
Standard$35/เดือนAutomation, การกำหนดเวลา
Premium$80/เดือนฟีเจอร์ขั้นสูง

ข้อดี:

  • ใช้งานง่ายมาก
  • การสนับสนุนทางโทรศัพท์ที่ยอดเยี่ยม
  • เครื่องมือการจัดการกิจกรรม
  • ส่วนลดองค์กรไม่แสวงผลกำไร
  • Deliverability สูง

ข้อเสีย:

  • Automation จำกัด
  • แพงสำหรับฟีเจอร์ที่เสนอ
  • Interface รู้สึกล้าสมัย
  • การรายงานพื้นฐาน

สรุป: Constant Contact เหมาะที่สุดสำหรับธุรกิจท้องถิ่นและองค์กรไม่แสวงผลกำไรที่ให้ความสำคัญกับการสนับสนุนและความเรียบง่ายมากกว่าฟีเจอร์ขั้นสูง


9. AWeber

เหมาะสำหรับ: การส่งอีเมลที่น่าเชื่อถือและความเรียบง่าย

AWeber เป็นแพลตฟอร์ม email marketing ที่มีประสบการณ์มาก รู้จักกันดีในเรื่องความน่าเชื่อถือและฟังก์ชันที่ตรงไปตรงมา เป็นที่นิยมเป็นพิเศษในหมู่ธุรกิจขนาดเล็กและ solopreneur

ฟีเจอร์หลัก:

  • Drag-and-drop builder
  • Email template กว่า 600 แบบ
  • Landing page
  • Web push notification
  • Automation พื้นฐาน
  • การเชื่อมต่อ Canva
  • คลังภาพสต็อก

Email Builder: Builder ที่เรียบง่ายแต่มีประสิทธิภาพพร้อม smart designer ที่สร้างเทมเพลตจากเว็บไซต์ของคุณ คลัง template กว้างขวาง

Automation: Campaign (autoresponder) จัดการอีเมลตามลำดับ ขณะที่ automation พื้นฐานครอบคลุม trigger และ tag ไม่ซับซ้อนเท่าคู่แข่ง

Deliverability: AWeber รักษา deliverability ที่แข็งแกร่งพร้อมผู้เชี่ยวชาญด้าน deliverability เฉพาะและการตรวจสอบเชิงรุก

ราคา:

แผนราคาSubscribersฟีเจอร์
ฟรี$05003,000 อีเมล/เดือน
Lite$15/เดือน500อีเมลไม่จำกัด
Plus$30/เดือน500ฟีเจอร์ครบถ้วน
Unlimited$899/เดือนไม่จำกัดEnterprise

ข้อดี:

  • แพลตฟอร์มที่น่าเชื่อถือมาก
  • คลัง template ที่กว้างขวาง
  • Deliverability ที่ดี
  • เรียนรู้ได้ง่าย
  • การสนับสนุนที่ตอบสนอง

ข้อเสีย:

  • Automation พื้นฐาน
  • Interface รู้สึกล้าสมัย
  • ฟีเจอร์ขั้นสูงจำกัด
  • ราคาไม่แข่งขันในระดับขนาดใหญ่

สรุป: AWeber ทำงานได้ดีสำหรับธุรกิจที่ต้องการความเรียบง่ายและความน่าเชื่อถือโดยไม่ต้องการ automation ที่ซับซ้อน


10. MailerLite

เหมาะสำหรับ: ธุรกิจประหยัดงบประมาณที่ต้องการฟีเจอร์ยุคใหม่

MailerLite เสนอ free tier ที่ใจกว้างและราคาที่แข่งขันได้พร้อม interface ที่ยุคใหม่และสะอาด สร้างสมดุลระหว่างฟีเจอร์และราคาอย่างมีประสิทธิภาพ

ฟีเจอร์หลัก:

  • Drag-and-drop editor ที่ยุคใหม่
  • Landing page และเว็บไซต์
  • Pop-up และฟอร์ม
  • Automation workflow
  • การขายผลิตภัณฑ์ดิจิทัล
  • การสร้างรายได้จาก newsletter
  • แบบสำรวจ

Email Builder: หนึ่งใน editor ที่สะอาดและใช้งานง่ายที่สุดที่มีให้ ตัวเลือก builder สามแบบ (drag-and-drop, rich text, HTML) รองรับความต้องการที่แตกต่างกัน

Automation: Visual workflow builder ครอบคลุมลำดับทั่วไปได้อย่างมีประสิทธิภาพ รองรับ conditional branching และ multi-trigger workflow

Deliverability: Deliverability ที่ดีพร้อมการทำความสะอาดรายชื่ออัตโนมัติและการทดสอบสแปม การยืนยันบัญชีด้วยตนเองช่วยรักษาชื่อเสียงแพลตฟอร์ม

ราคา:

แผนราคา (500 subscribers)ฟีเจอร์หลัก
ฟรี$01,000 subscribers, 12,000 อีเมล
Growing Business$10/เดือนอีเมลไม่จำกัด, auto resend
Advanced$20/เดือนการเชื่อมต่อ Facebook, AI
Enterpriseกำหนดเองการสนับสนุนเฉพาะ

ข้อดี:

  • Free tier ที่ยอดเยี่ยม
  • Interface ที่ยุคใหม่และสะอาด
  • ราคาที่แข่งขันได้
  • ชุดฟีเจอร์ที่ดี
  • ขายผลิตภัณฑ์ดิจิทัล

ข้อเสีย:

  • กระบวนการอนุมัติที่เข้มงวด
  • การเชื่อมต่อ SMS จำกัด
  • ระบบนิเวศการเชื่อมต่อที่เล็กกว่า
  • การสนับสนุนอาจช้า

สรุป: MailerLite เสนอคุณค่าที่ดีที่สุดสำหรับธุรกิจขนาดเล็กและ creator ที่ต้องการฟีเจอร์ยุคใหม่โดยไม่มีต้นทุนสูง


11. Omnisend

เหมาะสำหรับ: E-commerce omnichannel marketing

Omnisend มุ่งเน้นเฉพาะอีคอมเมิร์ซ โดยให้การเชื่อมต่อแพลตฟอร์มเชิงลึกและความสามารถ multi-channel marketing

ฟีเจอร์หลัก:

  • มุ่งเน้นอีคอมเมิร์ซ
  • Automation workflow สำเร็จรูป
  • SMS marketing
  • Push notification
  • Product picker
  • Discount code
  • การรายงานและ analytics

Email Builder: Builder ที่ปรับแต่งสำหรับอีคอมเมิร์ซพร้อม product block, discount code และคำแนะนำแบบไดนามิกในตัว

Automation: Workflow สำเร็จรูปที่กว้างขวางสำหรับตะกร้าที่ถูกละทิ้ง, browse abandonment, welcome, หลังการซื้อ และ re-engagement ปรับแต่งได้ง่าย

Deliverability: Deliverability ที่แข็งแกร่งพร้อมการปรับแต่งเฉพาะอีคอมเมิร์ซและตัวเลือก dedicated IP

ราคา:

แผนราคาContactsอีเมล
ฟรี$0250500/เดือน
Standard$16/เดือน5006,000/เดือน
Pro$59/เดือน500ไม่จำกัด

ข้อดี:

  • เชี่ยวชาญอีคอมเมิร์ซ
  • Automation สำเร็จรูป
  • SMS และ push รวมอยู่
  • การเชื่อมต่อ Shopify ที่ดี
  • ราคาที่แข่งขันได้

ข้อเสีย:

  • เฉพาะอีคอมเมิร์ซเท่านั้น
  • คลัง template ที่เล็กกว่า
  • การปรับแต่งน้อยกว่า
  • ช่วงการเรียนรู้สำหรับฟีเจอร์ขั้นสูง

สรุป: Omnisend เป็นตัวเลือกระดับกลางที่ยอดเยี่ยมสำหรับร้านค้าอีคอมเมิร์ซที่ต้องการ multi-channel marketing โดยไม่ต้องใช้ราคา Klaviyo


12. Campaign Monitor

เหมาะสำหรับ: Email marketing ที่มุ่งเน้นการออกแบบ

Campaign Monitor เน้นการออกแบบอีเมลที่สวยงามพร้อมเทมเพลต premium และประสบการณ์ builder ที่ขัดเกลา

ฟีเจอร์หลัก:

  • Email builder ระดับ premium
  • เทมเพลตที่สวยตา
  • Visual journey designer
  • Transactional email (Engage)
  • Analytics และการรายงาน
  • Link review

Email Builder: หนึ่งใน builder ที่ขัดเกลาที่สุดที่มีให้ เทมเพลตออกแบบโดยมืออาชีพ และประสบการณ์การแก้ไขราบรื่น

Automation: Visual Customer Journey ช่วยให้สร้างลำดับอัตโนมัติที่ซับซ้อนพร้อม conditional branching และเส้นทางหลายเส้น

Deliverability: Deliverability ระดับ enterprise พร้อม dedicated IP และการตรวจสอบโดยละเอียด

ราคา:

แผนราคา (500 contacts)ฟีเจอร์หลัก
Lite$12/เดือนแคมเปญพื้นฐาน
Essentials$29/เดือนAutomation, analytics
Premier$159/เดือนการปรับแต่งขั้นสูง

ข้อดี:

  • เทมเพลตที่สวยงาม
  • Interface ที่ขัดเกลา
  • Automation ที่ดี
  • Deliverability ที่แข็งแกร่ง
  • เหมาะกับ agency

ข้อเสีย:

  • แพง
  • ตัวเลือกฟรีจำกัด
  • การเชื่อมต่อน้อยกว่า
  • ฟีเจอร์ CRM พื้นฐาน

สรุป: Campaign Monitor เหมาะกับ agency และแบรนด์ที่ให้ความสำคัญกับคุณภาพการออกแบบและพร้อมจ่ายในราคา premium


13. Drip

เหมาะสำหรับ: E-commerce personalization

Drip วางตัวเองเป็น ECRM (e-commerce CRM) โดยมุ่งเน้นการติดตามพฤติกรรมลูกค้าและการตลาดที่ปรับเฉพาะบุคคล

ฟีเจอร์หลัก:

  • การติดตามพฤติกรรมลูกค้า
  • Personalization engine
  • Visual workflow builder
  • การระบุแหล่งที่มาของรายได้
  • Playbook สำเร็จรูป
  • SMS marketing

Email Builder: Builder ที่สะอาดพร้อม personalization block และ dynamic content เทมเพลตออกแบบสำหรับ use case อีคอมเมิร์ซ

Automation: Workflow ที่ triggered ด้วยพฤติกรรมพร้อมการปรับแต่งที่กว้างขวาง Playbook สำเร็จรูปเร่งการตั้งค่า

Deliverability: Deliverability ที่แข็งแกร่งพร้อมการจัดการรายชื่ออัตโนมัติและการตรวจสอบ deliverability

ราคา:

Contactsราคา
2,500$39/เดือน
5,000$89/เดือน
10,000$154/เดือน

ข้อดี:

  • การติดตามพฤติกรรมเชิงลึก
  • มุ่งเน้นอีคอมเมิร์ซ
  • Personalization ที่ดี
  • Playbook สำเร็จรูป
  • Visual builder

ข้อเสีย:

  • แพง
  • เฉพาะอีคอมเมิร์ซเท่านั้น
  • ไม่มีแผนฟรี
  • ฟีเจอร์ที่ไม่ใช่อีคอมเมิร์ซจำกัด

สรุป: Drip เป็นทางเลือก Klaviyo ที่ดีสำหรับร้านค้าอีคอมเมิร์ซที่ต้องการ personalization ที่ซับซ้อนในราคาที่ต่ำกว่าเล็กน้อย


14. Moosend

เหมาะสำหรับ: Automation ที่ราคาประหยัดพร้อมฟีเจอร์ที่ดี

Moosend เสนอราคาที่แข่งขันได้พร้อมชุดฟีเจอร์ที่แข็งแกร่งอย่างน่าแปลกใจ ทำให้น่าดึงดูดสำหรับธุรกิจที่ประหยัดงบประมาณ

ฟีเจอร์หลัก:

  • Drag-and-drop editor
  • Marketing automation
  • Landing page
  • Transactional email
  • Analytics แบบเรียลไทม์
  • Personalization

Email Builder: Builder ที่มีความสามารถพร้อมเทมเพลตยุคใหม่และ countdown timer Interface สะอาดและใช้งานง่าย

Automation: Visual workflow builder พร้อม automation recipe สำเร็จรูป รองรับ conditional logic และ trigger หลายรายการ

Deliverability: Deliverability ที่ดีพร้อมตัวเลือก dedicated IP และเครื่องมือทดสอบสแปม

ราคา:

แผนราคา (500 subscribers)ฟีเจอร์
ทดลองใช้ฟรี$0 (30 วัน)ฟีเจอร์ครบถ้วน
Pro$9/เดือนอีเมลไม่จำกัด
EnterpriseกำหนดเองDedicated IP

ข้อดี:

  • ราคาประหยัดมาก
  • Automation ที่ดี
  • Transactional email รวมอยู่
  • Interface ยุคใหม่
  • การสนับสนุนที่ตอบสนอง

ข้อเสีย:

  • แบรนด์ที่เล็กกว่า
  • การเชื่อมต่อน้อยกว่า
  • ฟีเจอร์ขั้นสูงจำกัด
  • คลัง template อาจดีขึ้นได้

สรุป: Moosend เสนอคุณค่าที่ยอดเยี่ยมสำหรับธุรกิจที่ต้องการ email marketing และ automation ที่แข็งแกร่งโดยไม่มีต้นทุนสูง


15. Sender

เหมาะสำหรับ: คุณค่าสูงสุดในงบประมาณขั้นต่ำ

Sender ให้ขีดจำกัดฟรีที่ใจกว้างและราคาต่ำ ทำให้เหมาะสำหรับธุรกิจขนาดเล็กที่มีงบประมาณจำกัด

ฟีเจอร์หลัก:

  • Drag-and-drop builder
  • SMS marketing
  • Pop-up และฟอร์ม
  • Automation พื้นฐาน
  • Analytics
  • การเชื่อมต่ออีคอมเมิร์ซ

Email Builder: Builder ที่เรียบง่ายและมีประสิทธิภาพพร้อมเทมเพลต responsive ครอบคลุมพื้นฐานได้ดีโดยไม่มีความซับซ้อนมากเกิน

Automation: ลำดับ automation พื้นฐานสำหรับสถานการณ์ทั่วไป ไม่ซับซ้อนเท่าคู่แข่งแต่ใช้งานได้

Deliverability: Deliverability ที่พอดีพร้อมการสนับสนุนการยืนยันตัวตนมาตรฐาน

ราคา:

แผนราคาSubscribersอีเมล
ฟรี$02,50015,000/เดือน
Standard$8/เดือน2,50030,000/เดือน
Professional$29/เดือน2,500ไม่จำกัด

ข้อดี:

  • Free tier ที่ใจกว้าง
  • ราคาประหยัดมาก
  • SMS รวมอยู่
  • Interface ที่เรียบง่าย
  • ฟีเจอร์อีคอมเมิร์ซ

ข้อเสีย:

  • ฟีเจอร์พื้นฐาน
  • Automation จำกัด
  • ระบบนิเวศที่เล็กกว่า
  • ข้อจำกัดการสนับสนุน

สรุป: Sender คือตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับธุรกิจที่ให้ความสำคัญกับต้นทุนมากกว่าฟีเจอร์ขั้นสูง


16. Benchmark Email

เหมาะสำหรับ: Email marketing ง่าย ๆ พร้อม internationalization ที่ดี

Benchmark Email ให้บริการธุรกิจทั่วโลกด้วยการสนับสนุนหลายภาษาและเครื่องมือ email marketing ที่ตรงไปตรงมา

ฟีเจอร์หลัก:

  • Drag-and-drop builder
  • เทมเพลตกว่า 200 แบบ
  • Automation พื้นฐาน
  • Landing page
  • Poll และแบบสำรวจ
  • การแก้ไขรูปภาพ

Email Builder: Builder ที่ใช้งานง่ายพร้อมการแก้ไขแบบ inline และคลังภาพสต็อก เทมเพลตครอบคลุมอุตสาหกรรมต่าง ๆ

Automation: แผน Pro มี automation พร้อม trigger สำหรับเหตุการณ์ engagement ความสามารถปานกลางแต่ใช้งานได้

Deliverability: Deliverability ที่ดีพร้อมการตรวจสอบเชิงรุกและเครื่องมือตรวจสอบรายชื่อ

ราคา:

แผนราคา (500 contacts)ฟีเจอร์
ฟรี$0250 อีเมล/เดือน
Lite$13/เดือนฟีเจอร์พื้นฐาน
Pro$23/เดือนAutomation, landing page

ข้อดี:

  • การสนับสนุนหลายภาษา
  • ใช้งานง่าย
  • เทมเพลตที่ดี
  • การแก้ไขรูปภาพในตัว
  • แพลตฟอร์มที่น่าเชื่อถือ

ข้อเสีย:

  • Automation พื้นฐาน
  • การเชื่อมต่อจำกัด
  • ฟีเจอร์ไม่โดดเด่น
  • ราคาไม่แข่งขัน

สรุป: Benchmark Email ทำงานได้สำหรับธุรกิจระหว่างประเทศที่ต้องการ email marketing ที่เรียบง่ายและน่าเชื่อถือ


17. Mailjet

เหมาะสำหรับ: การรวม transactional และ marketing email

Mailjet ซึ่งปัจจุบันเป็นส่วนหนึ่งของ Sinch เก่งในการรวมแคมเปญการตลาดกับการส่ง transactional email

ฟีเจอร์หลัก:

  • Marketing และ transactional
  • การทำงานร่วมกันแบบเรียลไทม์
  • Template language
  • SMS marketing
  • API และ SMTP relay
  • A/B testing

Email Builder: Passport builder ช่วยให้ทำงานร่วมกันแบบเรียลไทม์กับ editor หลายคน เทมเพลตสะอาดและยุคใหม่

Automation: สถานการณ์ automation พื้นฐานสำหรับ trigger ทั่วไป ไม่ซับซ้อนเท่าแพลตฟอร์มการตลาดเฉพาะทาง

Deliverability: โครงสร้างพื้นฐาน deliverability ที่แข็งแกร่ง ออกแบบสำหรับการส่งปริมาณสูง

ราคา:

แผนราคาอีเมล/เดือนฟีเจอร์
ฟรี$06,000จำกัด 200/วัน
Essential$17/เดือน15,000ไม่มีขีดจำกัดรายวัน
Premium$27/เดือน15,000Automation, segmentation

ข้อดี:

  • ยอดเยี่ยมสำหรับนักพัฒนา
  • การทำงานร่วมกันแบบเรียลไทม์
  • API ที่ดี
  • ความเชี่ยวชาญ transactional
  • ราคาที่แข่งขันได้

ข้อเสีย:

  • Marketing automation พื้นฐาน
  • ฟีเจอร์ขั้นสูงจำกัด
  • Interface ควรปรับปรุง
  • มุ่งเน้นการตลาดน้อยกว่า

สรุป: Mailjet เหมาะสำหรับทีมที่มุ่งเน้นนักพัฒนาซึ่งต้องการทั้ง transactional และ marketing email พร้อม deliverability ที่แข็งแกร่ง


ตารางเปรียบเทียบราคา

ผู้ให้บริการแผนฟรีราคาเริ่มต้นโมเดลราคาTier ที่คุ้มค่าที่สุด
Brevo300 อีเมล/วัน$9/เดือนต่ออีเมลBusiness $18/เดือน
Mailchimp500 contacts$13/เดือนต่อ contactStandard $20/เดือน
Klaviyo250 contacts$20/เดือนต่อ contact5,000 contacts
ConvertKit1,000 subscribers$15/เดือนต่อ subscriberCreator $29/เดือน
ActiveCampaignทดลอง 14 วัน$15/เดือนต่อ contactPlus $49/เดือน
HubSpot1,000 contacts$18/เดือนต่อ contactStarter $18/เดือน
GetResponse500 contacts$19/เดือนต่อ contactAutomation $59/เดือน
Constant Contactทดลองเท่านั้น$12/เดือนต่อ contactStandard $35/เดือน
AWeber500 subscribers$15/เดือนต่อ subscriberPlus $30/เดือน
MailerLite1,000 subscribers$10/เดือนต่อ subscriberGrowing $10/เดือน
Omnisend250 contacts$16/เดือนต่อ contactPro $59/เดือน
Campaign Monitorทดลองเท่านั้น$12/เดือนต่อ contactEssentials $29/เดือน
Dripทดลองเท่านั้น$39/เดือนต่อ contact2,500 $39/เดือน
Moosendทดลอง 30 วัน$9/เดือนต่อ subscriberPro $9/เดือน
Sender2,500 subscribers$8/เดือนต่อ subscriberStandard $8/เดือน
Benchmark250 อีเมล/เดือน$13/เดือนต่อ contactPro $23/เดือน
Mailjet6,000 อีเมล/เดือน$17/เดือนต่ออีเมลPremium $27/เดือน

ผู้ให้บริการ Email Marketing ที่ดีที่สุดตาม Use Case

ดีที่สุดสำหรับธุรกิจขนาดเล็ก: Brevo

เหตุผล: ราคาต่ออีเมลหมายความว่าคุณมี contacts ไม่จำกัดโดยไม่จ่ายเพิ่ม Free tier (300 อีเมล/วัน) เพียงพอสำหรับธุรกิจขนาดเล็กหลายแห่ง และการขยายขนาดมีราคาที่จับต้องได้

รองชนะเลิศ: MailerLite (free tier ใจกว้าง, interface ยุคใหม่)

ดีที่สุดสำหรับอีคอมเมิร์ซ: Klaviyo

เหตุผล: สร้างขึ้นมาเพื่ออีคอมเมิร์ซโดยเฉพาะพร้อมการเชื่อมต่อแพลตฟอร์มเชิงลึก predictive analytics และการระบุแหล่งที่มาของรายได้ ROI มักคุ้มค่ากับต้นทุนที่สูงกว่า

รองชนะเลิศ: Omnisend (ฟีเจอร์คล้ายกัน ราคาต่ำกว่า)

ดีที่สุดสำหรับ Content Creator: ConvertKit

เหตุผล: ออกแบบมาโดยเฉพาะสำหรับ creator พร้อมการจัดการ subscriber แบบ tag-based การขายผลิตภัณฑ์ดิจิทัล และการสร้างรายได้จาก newsletter ในตัว

รองชนะเลิศ: MailerLite (free tier ที่ดี, interface เรียบง่าย)

ดีที่สุดสำหรับ Enterprise: HubSpot

เหตุผล: ฟีเจอร์ระดับ enterprise พร้อมเครื่องมือการตลาด การขาย และบริการที่ครอบคลุม ความลึกของการเชื่อมต่อและคุณภาพการสนับสนุนตรงกับความต้องการขององค์กรขนาดใหญ่

รองชนะเลิศ: ActiveCampaign (automation ทรงพลัง ต้นทุนต่ำกว่า)

ดีที่สุดสำหรับ Agency: Campaign Monitor

เหตุผล: เทมเพลต premium, interface ที่ขัดเกลา และฟีเจอร์การจัดการลูกค้าเหมาะกับ workflow ของ agency

รองชนะเลิศ: Mailchimp (การรู้จักแบรนด์, ความง่ายในการ onboard ลูกค้า)

ดีที่สุดสำหรับงบประมาณจำกัด: Sender

เหตุผล: Free tier ที่ใจกว้างที่สุด (2,500 subscribers, 15,000 อีเมล) และราคาชำระเงินต่ำที่สุดในขณะที่ยังมีฟีเจอร์จำเป็น

รองชนะเลิศ: MailerLite (1,000 subscribers ฟรี, ฟีเจอร์ยุคใหม่)

ดีที่สุดสำหรับ Multi-Channel Marketing: Brevo

เหตุผล: อีเมล, SMS และ WhatsApp แบบ native ในแพลตฟอร์มเดียวพร้อม automation รวม ไม่ต้องใช้เครื่องมือแยกหรือการเชื่อมต่อที่ซับซ้อน

รองชนะเลิศ: Klaviyo (อีเมล + SMS, มุ่งเน้นอีคอมเมิร์ซ)

ดีที่สุดสำหรับ Automation: ActiveCampaign

เหตุผล: Automation builder ที่ซับซ้อนที่สุดในส่วนตลาดกลางพร้อมการเชื่อมต่อ CRM, ฟีเจอร์เชิงทำนาย และ machine learning

รองชนะเลิศ: Klaviyo (ความเป็นเลิศ automation เฉพาะอีคอมเมิร์ซ)


ข้อได้เปรียบของ Tajo: การเชื่อมต่อ Brevo + Shopify

สำหรับเจ้าของร้านค้า Shopify การเลือก Brevo มีพลังมากขึ้นด้วย การเชื่อมต่อที่ปรับปรุงของ Tajo ในขณะที่การเชื่อมต่อ Shopify แบบ native ของ Brevo มีข้อจำกัด Tajo เชื่อมช่องว่างด้วย

การซิงค์ข้อมูลที่สมบูรณ์

  • การซิงค์ลูกค้าครบถ้วน - ลูกค้า Shopify ทั้งหมดซิงค์ไปยัง Brevo โดยอัตโนมัติ
  • ประวัติคำสั่งซื้อ - ข้อมูลการซื้อที่สมบูรณ์สำหรับการแบ่งกลุ่ม
  • แคตตาล็อกสินค้า - ข้อมูลสินค้าและสินค้าคงคลังแบบเรียลไทม์
  • เหตุการณ์ลูกค้า - พฤติกรรมการเรียกดู กิจกรรมตะกร้าสินค้า การซื้อ

E-commerce Automation Trigger

  • ตะกร้าสินค้าที่ถูกละทิ้ง - ทริกเกอร์ลำดับการกู้คืน multi-channel
  • Browse abandonment - เข้าถึงผู้ช้อปที่ดูแต่ไม่ซื้อ
  • หลังการซื้อ - ขอบคุณ, รีวิว และ cross-sell flow อัตโนมัติ
  • Customer milestone - trigger วันเกิด ครบรอบ และระดับความภักดี

โปรแกรมความภักดีในตัว

  • คะแนนและรางวัล - ไม่ต้องใช้เครื่องมือเพิ่มเติม
  • โปรแกรมแบบ tier - การจัดการลูกค้า VIP
  • การสื่อสารอัตโนมัติ - อีเมลและ SMS ที่ triggered ด้วยความภักดี
  • Analytics ที่รวมอยู่ - ติดตาม ROI ของโปรแกรมความภักดี

Multi-Channel Orchestration

รวม อีเมล, SMS และ WhatsApp ของ Brevo กับข้อมูล Shopify ของ Tajo สำหรับ

  • การกู้คืนตะกร้าสินค้าที่ถูกละทิ้งในทุกช่องทาง
  • การ nurture ลูกค้า VIP
  • แคมเปญเปิดตัวสินค้า
  • ลำดับ win-back
  • โปรโมชันตามฤดูกาล

ทำไมการรวมนี้ชนะ

ความสามารถBrevo เพียงอย่างเดียวBrevo + Tajoคู่แข่ง
contacts ไม่จำกัดมีมีแตกต่างกัน
WhatsApp marketingมีมีไม่ค่อยมี
SMS (ทั่วโลก)มีมีจำกัด
ข้อมูล Shopify เชิงลึกพื้นฐานสมบูรณ์แตกต่างกัน
โปรแกรมความภักดีไม่มีมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
ราคาต่ออีเมลมีมีไม่

วิธีที่เราทดสอบ

วิธีการประเมินของเราช่วยให้มั่นใจในการประเมินที่ครอบคลุมและไม่มีอคติ

กระบวนการทดสอบ

  1. การสร้างบัญชี - ลงทะเบียนกับแต่ละแพลตฟอร์ม ทดสอบการ onboarding
  2. การสำรวจฟีเจอร์ - ใช้ทุกฟีเจอร์หลักด้วยตนเอง
  3. การสร้างอีเมล - สร้างแคมเปญโดยใช้ editor ของแต่ละแพลตฟอร์ม
  4. การทดสอบ Automation - สร้าง workflow ที่ซับซ้อน ทดสอบ trigger
  5. การทดสอบ Deliverability - ส่งไปยังบัญชีทดสอบของผู้ให้บริการรายใหญ่
  6. การทดสอบการเชื่อมต่อ - เชื่อมต่อกับ Shopify, WordPress และเครื่องมือทั่วไป
  7. การประเมินการสนับสนุน - ติดต่อการสนับสนุนด้วยคำถามทางเทคนิค
  8. การวิเคราะห์ราคา - คำนวณต้นทุนที่ขนาดรายชื่อต่าง ๆ

เกณฑ์การประเมิน

เกณฑ์น้ำหนักสิ่งที่เราวัด
ฟีเจอร์25%ความสามารถ ความลึก ความเป็นเอกลักษณ์
ความง่ายในการใช้งาน20%ช่วงการเรียนรู้ คุณภาพ interface
ราคา20%คุณค่า ความโปร่งใส ค่าใช้จ่ายในการขยาย
Deliverability15%การส่งถึง inbox เครื่องมือชื่อเสียง
Automation10%คุณภาพ builder ความหลากหลาย trigger
การเชื่อมต่อ5%ระบบนิเวศ คุณภาพ API
การสนับสนุน5%เวลาตอบสนอง คุณภาพ ช่องทาง

ช่วงการทดสอบ

แพลตฟอร์มทั้งหมดได้รับการทดสอบเป็นเวลา 60 วันพร้อมแคมเปญที่ใช้งานอยู่ automation workflow และการโต้ตอบกับ subscriber จริง


คำถามที่พบบ่อย

ผู้ให้บริการ email marketing ฟรีที่ดีที่สุดคืออะไร?

Brevo เสนอแผนฟรีที่ดีที่สุดสำหรับผู้ใช้ส่วนใหญ่ ด้วย 300 อีเมลต่อวันและ contacts ไม่จำกัด MailerLite ยอดเยี่ยมสำหรับผู้ที่ต้องการ 1,000 subscribers และ 12,000 อีเมลต่อเดือน Sender ให้ขีดจำกัดที่ใจกว้างที่สุดด้วย 2,500 subscribers และ 15,000 อีเมลต่อเดือน

แพลตฟอร์ม email marketing ใดมี deliverability ที่ดีที่สุด?

ผู้ให้บริการรายใหญ่ทั้งหมดรักษา deliverability ที่ดีเมื่อใช้งานอย่างถูกต้อง ActiveCampaign, Brevo และ Klaviyo ทำคะแนนสูงสุดอย่างสม่ำเสมอในการทดสอบ deliverability อิสระ ปัจจัยหลักคือการยืนยันตัวตนที่เหมาะสม (SPF, DKIM, DMARC) สุขภาพรายชื่อ และการส่งที่มุ่งเน้น engagement

บริการ email marketing ที่ถูกที่สุดคืออะไร?

Sender เสนอราคาต่ำที่สุดเริ่มต้นที่ $8/เดือนพร้อมขีดจำกัดฟรีที่ใจกว้าง MailerLite และ Moosend ยังให้คุณค่าที่ยอดเยี่ยมในราคาเริ่มต้น $9-10/เดือน Brevo เสนอคุณค่าที่ดีที่สุดเมื่อพิจารณา contacts ไม่จำกัดพร้อมราคาต่ออีเมล

เครื่องมือ email marketing ใดดีที่สุดสำหรับ Shopify?

Klaviyo เสนอการเชื่อมต่อ Shopify แบบ native ที่ลึกที่สุดพร้อม predictive analytics และการระบุแหล่งที่มาของรายได้ Omnisend ให้ฟีเจอร์อีคอมเมิร์ซที่คล้ายกันในราคาที่ต่ำกว่า Brevo กับ Tajo รวม multi-channel marketing กับการซิงค์ข้อมูล Shopify ที่ปรับปรุงและโปรแกรมความภักดีในตัว เสนอคุณค่าโดยรวมที่ดีที่สุดสำหรับร้านค้าที่กำลังเติบโต

ฉันจะเลือกระหว่างราคาต่อ contact และต่ออีเมลได้อย่างไร?

เลือกราคาต่ออีเมล (Brevo, Mailjet) หากคุณมีรายชื่อขนาดใหญ่ที่มี engagement ต่ำกว่าหรือส่งไม่บ่อย เลือกราคาต่อ contact (Mailchimp, Klaviyo) หากคุณมีรายชื่อขนาดเล็กที่มี engagement สูงและส่งบ่อย ราคาต่ออีเมลมักให้ประโยชน์สำหรับรายชื่อขนาดใหญ่และผู้ส่งที่ไม่บ่อย

Mailchimp ยังคงเป็นแพลตฟอร์ม email marketing ที่ดีที่สุดหรือไม่?

Mailchimp ยังคงยอดเยี่ยมสำหรับผู้เริ่มต้นเนื่องจากความง่ายในการใช้งานและการรู้จักแบรนด์ อย่างไรก็ตาม คู่แข่งปัจจุบันเสนอคุณค่าที่ดีกว่า (Brevo, MailerLite) automation ที่ทรงพลังกว่า (ActiveCampaign) และฟีเจอร์อีคอมเมิร์ซที่เหนือกว่า (Klaviyo, Omnisend) ราคาตาม contact ของ Mailchimp แพงขึ้นเมื่อรายชื่อเติบโต

แพลตฟอร์ม email marketing ใดดีที่สุดสำหรับผู้เริ่มต้น?

Mailchimp มีช่วงการเรียนรู้ที่ค่อยเป็นค่อยไปที่สุดพร้อมเครื่องมือออกแบบที่ใช้งานง่าย MailerLite รวมความง่ายในการใช้งานกับ free tier ที่ใจกว้าง ConvertKit ทำงานได้ดีสำหรับ creator ที่ต้องการความเรียบง่าย ทั้งสามให้ความสำคัญกับประสบการณ์ผู้ใช้มากกว่าความซับซ้อนของฟีเจอร์

ฉันสามารถเปลี่ยนผู้ให้บริการ email marketing ได้ง่ายไหม?

ใช่ แพลตฟอร์มส่วนใหญ่อนุญาตให้ export contacts เป็น CSV และให้เครื่องมือ import สิ่งสำคัญที่ต้องพิจารณาเมื่อเปลี่ยน ได้แก่

  • การ export ข้อมูล subscriber และ field ที่กำหนดเอง
  • การสร้าง automation workflow ใหม่
  • การอัปเดตฟอร์มลงทะเบียนและการเชื่อมต่อ
  • การยืนยันตัวตนโดเมนการส่งอีกครั้ง
  • การใช้งานแพลตฟอร์มคู่ขนานระหว่างการเปลี่ยน

ฉันควรคาดหวังอัตรา deliverability เท่าไร?

รายชื่อที่ดูแลอย่างดีควรได้รับอัตราการส่ง 95%+ และอัตราการส่งถึง inbox 85%+ อัตราต่ำกว่า 90% บ่งชี้ปัญหาสุขภาพรายชื่อ ปัญหาเนื้อหา หรือช่องว่างการยืนยันตัวตน ผู้ให้บริการรายใหญ่ส่วนใหญ่รักษา deliverability ทั้งแพลตฟอร์มเกิน 95%

ฉันต้องการ SMS และ WhatsApp marketing หรือไม่?

แคมเปญ multi-channel สร้าง engagement สูงกว่าแคมเปญ single-channel ถึง 287% SMS เก่งสำหรับข้อความที่ไวต่อเวลา (flash sale, อัปเดตการจัดส่ง) WhatsApp จำเป็นสำหรับตลาดที่ครองพื้นที่ (ยุโรป ละตินอเมริกา เอเชีย) หากลูกค้าของคุณใช้ช่องทางเหล่านี้ การรวมเข้าจะปรับปรุงผลลัพธ์


สรุป

ผู้ให้บริการ email marketing ที่ดีที่สุดขึ้นอยู่กับความต้องการเฉพาะของคุณ

  • สำหรับคุณค่าโดยรวมและ multi-channel marketing: Brevo มอบ contacts ไม่จำกัด, SMS, WhatsApp และราคาที่แข่งขันได้
  • สำหรับร้านค้าอีคอมเมิร์ซ: Klaviyo ให้การเชื่อมต่อที่ลึกที่สุดและการระบุแหล่งที่มาของรายได้ที่ดีที่สุด
  • สำหรับผู้เริ่มต้น: Mailchimp หรือ MailerLite เสนอการ onboarding ที่ง่ายที่สุด
  • สำหรับ automation ขั้นสูง: ActiveCampaign นำด้วย workflow ที่ซับซ้อนและ CRM
  • สำหรับ creator: ConvertKit สร้างขึ้นมาเพื่อ newsletter และผลิตภัณฑ์ดิจิทัล
  • สำหรับธุรกิจที่ประหยัดงบประมาณ: Sender หรือ MailerLite เพิ่มฟีเจอร์ต่อดอลลาร์

สำหรับเจ้าของร้านค้า Shopify การรวม Brevo กับ Tajo ให้โซลูชันโดยรวมที่ดีที่สุด คุณได้รับความสามารถ multi-channel marketing (อีเมล, SMS, WhatsApp) ราคาต่ออีเมลที่ขยายได้อย่างประหยัด และการเชื่อมต่อ Shopify ที่ปรับปรุงพร้อมโปรแกรมความภักดีในตัว

พร้อมที่จะเปลี่ยน email marketing ของคุณหรือยัง? เริ่มทดลองใช้ฟรีกับ Tajo และสัมผัสพลังของ e-commerce marketing ที่รวมอยู่

บทความที่เกี่ยวข้อง

เริ่มต้นฟรีกับ Brevo